Bài viết này có chứa quảng cáo liên kết (PR).
Bài viết được dịch từ bản gốc tiếng Nhật. Liên kết mua hàng dẫn tới Amazon Nhật Bản (amazon.co.jp) và Rakuten Ichiba. Trên amazon.co.jp, bạn có thể chuyển giao diện sang tiếng Anh trong phần cài đặt ngôn ngữ ở góc trên bên phải.
Sạc dự phòng nên chọn 5,000, 10,000 hay 20,000mAh?【Phán đoán theo dung lượng thực dùng·trọng lượng·số lần sạc·quy định trên máy bay】
Dung lượng sạc dự phòng có các mức 5,000, 10,000, 20,000mAh…, nhưng nếu chọn theo kiểu “càng lớn càng yên tâm” thì sẽ nặng đến mức bạn không muốn mang theo. Kết luận: “sạc bổ sung hằng ngày thì 5,000, dự phòng cho cả ngày thì 10,000, đi du lịch hoặc dùng cho laptop thì 20,000 trở lên”. Lý do là dung lượng càng tăng thì trọng lượng tăng gần như tỷ lệ thuận, trong khi lượng điện thực sự sạc vào máy lại ít hơn con số ghi trên sản phẩm. Bài viết này sắp xếp lại cơ chế đó, số lần sạc và trọng lượng tham khảo, cả quy định trên máy bay, để bạn tự quyết định được dung lượng phù hợp với mình.
Kết luận trước: dung lượng theo mục đích sử dụng
- Sạc bổ sung hằng ngày (loại 5,000mAh): Anker Nano Power Bank (5,000mAh·đầu cắm USB-C liền thân) — cắm thẳng vào máy, không cần cáp. Vừa túi quần áo. AmazonRakuten
- Dự phòng cho cả ngày (loại 10,000mAh): Anker Nano Power Bank (10,000mAh·30W·cáp liền thân) — phân khúc bán chạy. Sạc điện thoại khoảng 2 lần. AmazonRakuten
- Du lịch, 2〜3 ngày (loại 20,000mAh): Anker Power Bank (20,000mAh·30W) — thuộc nhóm dung lượng lớn trong phạm vi được mang lên máy bay. AmazonRakuten
- Cho cả laptop (trên 20,000mAh·công suất cao): Anker Prime Power Bank (26,250mAh·300W) — công suất một cổng 140W. Được mang lên máy bay (dưới 100Wh). AmazonRakuten
Trục phán đoán: muốn sạc bao nhiêu lần → thực tế chỉ sạc vào được 60〜70% con số mAh ghi trên sản phẩm → trọng lượng gần như tỷ lệ thuận với dung lượng → trên máy bay tối đa 160Wh (khoảng 43,000mAh).
Tình trạng kiểm chứng: đây là con số tham khảo dựa trên thông số công bố chính thức của các hãng và hiệu suất chuyển đổi thông thường (không phải đo thực tế).
Kết luận trước: 3 cơ chế quyết định việc chọn dung lượng
| Câu hỏi | Câu trả lời theo cơ chế | Vì vậy khi chọn |
|---|---|---|
| 10,000mAh sạc điện thoại được mấy lần? | Con số ghi là dung lượng của cell pin. Do hao hụt khi chuyển đổi sang 5V hay 9V, chỉ 60〜70% được truyền sang máy. Pin iPhone vào khoảng 3,000〜4,800mAh | Tham khảo: loại 10,000mAh khoảng 2 lần, 5,000 khoảng gần 1 lần, 20,000 khoảng 3〜4 lần |
| Vì sao dung lượng lớn thì nặng? | Trọng lượng cell pin gần như tỷ lệ thuận với dung lượng. Mức phổ biến là loại 10,000mAh khoảng 200g, loại 20,000 khoảng 400g | “Mang theo mỗi ngày” thì 10,000 trở xuống, “thỉnh thoảng” thì 20,000 |
| Còn máy bay thì sao? | tối đa 2 cục trên khoang (mỗi cục từ 160Wh trở xuống), cấm sạc và cấp điện trên máy bay (từ 4/2026); 100Wh trở xuống không cần khai báo, 100〜160Wh có điều kiện, trên 160Wh không được phép (Wh = mAh × 3.7 ÷ 1,000) | Đến loại 27,000mAh (khoảng 100Wh) là thoải mái. Lớn hơn thì cần xác nhận trước |
Cơ chế ①: Chỉ 60〜70% con số mAh ghi trên sản phẩm được truyền sang máy
Con số “10,000mAh” của sạc dự phòng là dung lượng của cell pin bên trong (khoảng 3.7V). Khi truyền sang điện thoại, điện áp được tăng áp lên 5V hoặc 9V, rồi phía điện thoại lại hạ áp xuống điện áp của pin. Trong quá trình chuyển đổi này một phần biến thành nhiệt, và cáp cũng làm hao hụt thêm một chút, nên lượng điện thực sự sạc vào pin điện thoại thường vào khoảng 60〜70% con số ghi trên sản phẩm (đây là mức tham khảo chung) (Khác biệt giữa mAh và Wh).
Phán đoán: nếu muốn “sạc điện thoại (khoảng 4,000mAh) 2 lần” thì 4,000×2÷0.65≒12,000mAh → loại 10,000mAh là sát nút, muốn dư dả thì chọn mức cao hơn.
Cơ chế ②: Trọng lượng gần như tỷ lệ thuận với dung lượng
Trọng lượng của cell pin gần như tỷ lệ thuận với dung lượng. Với cell cùng thế hệ thì “dung lượng gấp 2 = trọng lượng gấp khoảng 2”, và cộng thêm vỏ hay mạch điện cũng không thay đổi nhiều.
| Mức dung lượng | Trọng lượng phổ biến | Số lần sạc điện thoại tham khảo | Phù hợp với ai |
|---|---|---|---|
| 5,000mAh | khoảng 100g | gần 1 lần | Bỏ túi mỗi ngày, sạc bổ sung đến lúc về nhà |
| 10,000mAh | khoảng 200g | khoảng 2 lần | Dự phòng cho cả ngày, đi công tác, đi về trong ngày |
| 20,000mAh | khoảng 400g | 3〜4 lần | Du lịch, phòng chống thiên tai, sạc cả máy tính bảng |
| Trên 20,000mAh·công suất cao | trên 500g | 3〜5 lần + laptop | Sạc laptop khi ở ngoài, ra ngoài thời gian dài |
※Trọng lượng là mức phổ biến dựa trên thông số công bố chính thức của các hãng. Mỗi sản phẩm sẽ chênh lệch đôi chút.
Phán đoán: “không mang theo thì vô nghĩa”, nên nếu mang theo mỗi ngày thì 10,000 trở xuống. Loại 20,000 phù hợp với những mục đích “đã có chỗ để cố định” như du lịch hay phòng chống thiên tai (So sánh sạc dự phòng nhẹ/So sánh sạc dự phòng dung lượng lớn).
Cơ chế ③: Trên máy bay tối đa 160Wh (= khoảng 43,000mAh)
Trên máy bay, quy định dựa trên Wh (watt-giờ). Wh = mAh × 3.7 ÷ 1,000, nên 10,000mAh≒37Wh, 20,000mAh≒74Wh, 27,000mAh≒100Wh. Từ 24/4/2026, tối đa 2 cục trên khoang (mỗi cục từ 160Wh trở xuống), cấm sạc và cấp điện trên máy bay. 100Wh trở xuống được mang lên không cần khai báo, 100〜160Wh tùy điều kiện của hãng hàng không, trên 160Wh không được phép. Không được để trong hành lý ký gửi, chỉ được mang lên máy bay theo hành lý xách tay (Quy định mang sạc dự phòng lên máy bay).
Phán đoán: để đi du lịch, đến loại 27,000mAh (khoảng 100Wh) là thoải mái. Các loại dung lượng lớn dành cho laptop (26,250mAh, v.v.) cũng được thiết kế để nằm trong phạm vi này.
Pin bán rắn và cách đọc dòng chữ “khó bắt cháy”
Từ năm 2025, sạc dự phòng dùng pin bán rắn đã tăng lên. Đây là công nghệ theo hướng rắn hóa một phần chất điện phân để khó bắt cháy hơn, còn cách tính dung lượng (thực dùng 60〜70%, trọng lượng tỷ lệ thuận) thì vẫn như cũ. Các ghi chú về độ an toàn nên được kiểm tra cùng với dấu PSE (dấu chứng nhận theo Luật An toàn Thiết bị và Vật liệu Điện của Nhật) (Cách chọn sạc dự phòng an toàn (PSE)).
Bảng phán đoán: phù hợp với ai / không phù hợp với ai / trường hợp dễ mua sai
| Mức dung lượng | Phù hợp với ai | Không phù hợp với ai | Trường hợp dễ mua sai |
|---|---|---|---|
| 5,000 | Ưu tiên nhẹ, dùng mỗi ngày | Ra ngoài cả ngày | Mua vì nghĩ “sạc được 2 lần” |
| 10,000 | Hầu hết mọi người | Du lịch 2〜3 ngày, laptop | Chọn sản phẩm dày mà không xem trọng lượng |
| 20,000 | Du lịch, phòng chống thiên tai | Mang theo mỗi ngày | Công suất đầu ra (W) thấp nên không dùng được cho laptop |
| Trên 20,000·công suất cao | Laptop, dùng thời gian dài | Coi trọng sự nhẹ nhàng | Trên 160Wh nên không được mang lên máy bay |
Ví dụ sản phẩm theo đúng cơ chế
Loại 5,000mAh, đầu cắm liền thân: cắm thẳng vào điện thoại, không cần cáp.
Loại 10,000mAh, cáp liền thân: mẫu phổ biến trong phân khúc bán chạy.
Loại 20,000mAh: cho những mục đích đã có chỗ để cố định như du lịch, phòng chống thiên tai.
Trên 20,000mAh, công suất cao: sạc được cả laptop. Trong phạm vi được mang lên máy bay.
FAQ
Q. 5,000mAh có sạc đầy iPhone được không? A. Dung lượng thực dùng là 60〜70%, tức khoảng 3,000〜3,500mAh. Sạc pin iPhone (khoảng 3,000〜4,800mAh tùy model) từ 0 lên 100% là khó, nên hiểu là “sạc bổ sung đến lúc về nhà” mới chính xác.
Q. Loại MagSafe (không dây) cùng dung lượng thì sạc được ít hơn? A. Sạc không dây có thêm hao hụt khi truyền tải, nên dù cùng con số ghi trên sản phẩm, lượng điện sạc vào được sẽ ít hơn so với sạc có dây (So sánh sạc dự phòng MagSafe và loại có dây).
Q. Gộp vào 1 chiếc dung lượng lớn hay mang 2 chiếc dung lượng nhỏ? A. Nếu dùng riêng cho hằng ngày và du lịch thì mang 2 chiếc “5,000 + 20,000” là thực tế. Nếu chỉ 1 chiếc thì 10,000 là điểm cân bằng.
Nguồn (thông tin gốc)
- Tiêu chuẩn mang pin lithium-ion lên máy bay của Bộ Đất đai, Hạ tầng, Giao thông và Du lịch Nhật Bản cùng các hãng hàng không (phân loại 160Wh·100Wh) có đường dẫn đến thông tin gốc trong bài Quy định mang lên máy bay
- Trang sản phẩm chính thức của Anker “Anker Nano Power Bank (30W, Built-In USB-C Cable) (tiếng Nhật)” “Anker Power Bank (10000mAh, 22.5W) (tiếng Nhật)” (dung lượng công bố, trọng lượng)
- Cơ chế dung lượng: Khác biệt giữa mAh và Wh/Cơ chế của pin lithium-ion
Tóm tắt
- Lượng điện thực sự sạc vào máy là 60〜70% con số ghi trên sản phẩm. Tính số mAh cần thiết bằng “số lần muốn sạc ÷ 0.65”.
- Trọng lượng tỷ lệ thuận với dung lượng. Mang theo mỗi ngày thì 10,000 trở xuống, du lịch và phòng chống thiên tai thì 20,000.
- Trên máy bay tối đa 160Wh, không được ký gửi. Đến loại 27,000mAh (khoảng 100Wh) là thoải mái.
Bài liên quan: So sánh sạc dự phòng 10,000mAh/Sạc dự phòng MagSafe nhẹ/So sánh sạc dự phòng cho laptop/So sánh sạc dự phòng Anker
Bài liên quan: 7 điểm cần xem trước khi mua củ sạc, sạc dự phòng trong đợt sale
Bài viết so sánh dựa trên thông số công bố của từng sản phẩm và xu hướng đánh giá của người dùng (không phải bài thử nghiệm thực tế của ban biên tập). Giá, tình trạng hàng và số lượng đánh giá có thể thay đổi, vui lòng kiểm tra trang sản phẩm để biết thông tin mới nhất. Thông tin người vận hành: Giới thiệu
Là thành viên chương trình Amazon Associates, Tokyo Gadget nhận thu nhập từ các giao dịch mua hợp lệ. Trang web cũng tham gia các chương trình tiếp thị liên kết khác.